Đăng ký
Cộng đồng phát triển game Việt - kết nối đam mê !

Emm đang  thử làm game giống game 2cars  của  kettchap ..Nhưng  đang bị  mắc ở chỗ touch và  di chuyển cái oto  sao cho mượt  và nhạy...dich  chuyển trái  phải nghiêng  thì  em làm được rồi  nhưng  chưa  được  nhạy mỗi  lần touch cả  hai ngón tay thì lúc  được  lúc  không...có  pro  nào  xem  qua  game  ấy  xem chỗ ấy sử  lý  như  thế nào  chỉ bảo  em với  ạ

Bạn sử lý touch như thế nào mà nó không nhạy?

em  sử dụng  mỗi  oto  là một script ...khi khi  em touch  hai ngón tay  vào    rồi nhả một  ngón ra và  tap  liên  tục   cái ngón  vừa nhả  ấy  thì  cái ô  tô  ở  ngón  táp  không  di chuyển...

Cái thuật toán game này có nghĩa là khi chạm bên nào oto đó sẽ move sang hướng mà nó có thể move đúng không? Vậy thì làm sao cần tới 2 scripts cho mệt 1 cái là đủ rồi 

Việc sử lý 2 scripts đã thấy chậm hơn là 1 nhé. Nhưng chưa đáng kể . Tiếp đến cái chính là code bạn viết mình không hiểu hết tại cậu không view ảnh code cụ thể lên. Nhưng qua sơ sơ mình cũng hiểu rồi.

Việc chạm 2 ngón tay 1 lúc cậu sử dụng vòng lặp xem 

Touch myTouch = Input.GetTouch (0);

Touch[] myTouches = Input.touches;

// Nếu có 2 ngón tay thì count = 1
for (int i = 0;i< Input.touchCount;i++){
if (i == 0){
//tìm xem touch 1 này nó ở vị trí nào màn hình rồi thực hiện action
}
if(i==1){

//tìm xem touch 2 nó ở vị trí nào màn hình rồi thực hiện action

}
}
Lần cập nhật cuối tháng 2 14, 2:51 am bởi đào huy du.
   thích điều này.

mình mới tìm hiểu unity đc  hơn tuần  nay...  lại cứ tưởng   ném  2 script  độc lập thì  việc xử  lí  sẽ nhanh  hơn  vì   2  cái oto  này  ở  2 phía  khác nhau nên lúc di chuyển  sẽ  có chut ngược nhau.Ok...cảm  ơn  bạn nhiều   nhé  Smile ..để  mình thử  cho vòng  lặp  vào  xem....

Lần cập nhật cuối tháng 2 14, 10:27 am bởi trandung.

các anh có thể cho e xin tip về touch unity này với ạ, 

Tweak
Múi giờ GMT +8. Bây giờ là 7:42 am.